24/12/2022
ถูกต้องล้าน%เลยค่ะคนไม่เคยเรียนไม่มีวันที่จะรู้
"เรียนก็ฟรี แต่ทำไมตัดแพง
รวยตายเลยสิพ่อหนุ่ม"
ไม่มีงานก็ไปเรียนตัดผมสิ เค้าสอนฟรี
มีแค่ปัตตาเลี่ยนกับปลั๊กไฟ
จบมาก็เสียค่าแอร์หาทำเล
มีแค่โต๊ะหลักไม่กี่พัน
รวมแล้วก็ไม่กี่บาทหรอก คิดหัวละ 20-50 ก็ได้
______________________________
ตัดกะเอารวยเลยหรอพ่อหนุ่มหัวละเกือบ100 !!!
นี้คือสิ่งที่คนไม่เรียน มักพูดกรอกหูเราเสมอ
มาเดี่ยวเล่าให้ฟัง
เริ่มแรกครับ 20 บาทกับ ค่าครองชีพที่แพงหูฉี่
ค่าข้าวมื้อเช้า หมู 3 ไม้ข้าวเหนียว 1 ห่อก็ปาไป 40 บาท
แล้ว โดยเฉลี่ย 1 วันในยุคนี้ อย่างต่ำแบบไม่กินขนมและ
ของฟุ่มเฟื่อยเลยนะ 250 บาท
และถ้านับ หักลบนั้นนี้ อย่างการมีร้านสักร้านคนจะมองว่า
มันแค่นี้ แค่นี้ที่ทุกคนเข้าใจ บางร้านมีค่าเช่าที่ 10000-30000 บาท/ เดือน
ไม่นับรวมค่าไฟ ค่าใช้จ่ายภายในร้าน ถ้ามีลูกค้าเยอะ แน่นอนว่า ลูกค้าก็จะต้องมานั่งรอ ไม่มีใครหรอกอย่าให้ลูกค้า รอ เพราะนั้น หมายถึง การเสียเวลาไปอย่างเปล่าประโยชน์ของลูกค้า เราเลยจำเป็นต้องจ้างลูกน้องเพื่อ อำนวยค่าสะดวก
การรับช่าง หรือพนักงาน 1 คน ก็หมายถึงค่าต้นทุน
ตานี้ จะรับช่างที่เพิ่งจบเลย ลูกค้าก็จะบ่นว่า เอาช่างที่ไหนมาตัด ดังนั้นเราจึงตัด คัดสรรช่างที่ตัด ดีควรกับค่าราคา
ที่คุณจ่าย* ค่าราคาตรงนี้แหละครับ คือค่าประกันฝีมือว่าจะตัดออกมาประทับใจลูกค้า
ถ้าคิดแบบง่ายตัด 50 บาท ถัวเฉลี่ยที่ได้จะอยู่ประมาณ
10,000 - 20,000 บาท และเมื่อหักลบ
กับค่าเช่าที่ ติดลบครับ
ติดลบนั้นเท่ากับธุรกิจ เจ๊ง ไปต่อไม่ได้ !!!!
และถ้าคิดตามหลักเศรษฐศาสตร์ หรือ หลักชาวบ้านก็ได้
ถ้า ธุรกิจขาดทุน คุณอยากจะทำต่อไหม ก็ไม่
นี่ยังขาดเรื่อง การหักลบสินค้าที่สึกหรอ ค่าเรียนเพิ่มทักษะ
ฉะนั้นทุกกิจการ ต่างก็มีต้องมีต้นทุนทางอาชีพเลย